ข่าวกิจกรรม
เด็กนักเรียนศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลวังกะ ได้รับการหยอดวัคซีนป้องกันโรคโปลิโอครั้งที่ 2 จากพี่ ๆ เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลสังขละบุรี
- รายละเอียด
- หมวด: ข่าวกิจกรรม
- เผยแพร่เมื่อ วันพุธ, 20 ธันวาคม 2566 06:45
- เขียนโดย Super User
- ฮิต: 450
วันที่ 18 ธ.ค. 66 เวลา 9.00 น.
![????](https://static.xx.fbcdn.net/images/emoji.php/v9/t30/1/16/1f514.png)
ได้รับการหยอดวัคซีนป้องกันโรคโปลิโอครั้งที่ 2
จากพี่ ๆ เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลสังขละบุรี
--------------------------------------------------------------------------
วัคซีนโปลิโอ = วัคซีนพื้นฐานที่เด็กทุกคนควรได้รับ เนื่องจากโปลิโอไม่มียารักษาโดยเฉพาะ แต่ป้องกันได้ด้วยการฉีดวัคซีน
โปลิโอ โรคติดต่อที่เกิดจากเชื้อไวรัส ที่เข้าไปทำลายระบบประสาทส่งผลให้เกิดภาวะอัมพาต พิการ หายใจลำบาก และอาจเสียชีวิตในที่สุด โดยอาการที่เกิดจากการติดเชื้อไวรัสโปลิโอแตกต่างกันมาก และกว่า 90% ที่ไม่มีอาการแสดงใดๆ
บริหารงานโดย นายวิจารณ์ กุลชนะรัตน์ นายกเทศมนตรีตำบลวังกะ
![](/images/Opas/Image/012566/411534564_768131962014232_5208877014621290799_n 1.jpg)